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imedhamiria kuendeleza
nchini kwa kuhakikisha
o‘i__'a Za Uvuvi za wavuvi
endelevu na kukuza

g0 na Uvuvi, Mashimba
0 mwishoni mwa wiki

. injini hizo za kupachika iwe chachu ya kujipanga
\r%??a kwa kuwa fursa zipo nyingi katika sekta
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erikali yaja na mikakat;
uinua sek

ta ya uvuvi
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Kii MS??{ Msanga Mkuu(Mtwara Vijijini - Mtwara,
wanzavmje (Kilwa -Lindi) lgombe (llemela -
S ;g?egl;l]erj?ll:aya (Bushosa -Mwanza), ni
ajll kuv}r;saidia \:al Vﬂc\:fihmlshwa na serikali kwa
atika kuhakikisha wavuvi wanaendelea
:hlpata misaada mbalimbali kutoka serikalini,
wasihi wajiunge na vyama wya ushirika wa
wglwuvi vinavyotambullka kuanzia ngazi vya
wilaya, mkoa na taifa na kazi zao ziwe zinafanyﬂ:a
a kufuata utaratibu unaoeleweka.
: Aidha, aliwataka wavuvi kuelimisha na
(Utoendeleza uvuvi haramu kwa kuwa hauna
tija, husababisha madhara kwa mazalia ya
samaki na kuharibu shughuli za uvuvi endelevu,
o5 I(wa xgande wake, Naibu Waziri wa Mifugo
naUvuvi Abdallah Ulega, alitoa rai kwa wadau wa
sekta ya uvuvi nchini kuwa, hatua ya kukabidhi
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 Ulega aliwataka wadau hao kuhakikisha
‘\yama vyao vya ushirika wa wavuvi vinakuwa
~na vifanye kazi kwa kufuata utaratibu
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>> Fedha zilizotengwa kununulia vifaa né

na kwamba serikall :mejiﬁanga kuhak'k's,*‘:a
wavuvi wanainuka na kuchangla zaidi kauka
pato |a taifa kupitia sekta ya uvuvi nchini.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu wa Wizafe
ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Uvuvi, DKk.
Rashid Tamatamah, alisema wizara imekuwa
ikitoa injini hizo mara kwa mara kwa vyama vya
ushirika wa wavuvi ambavyo vimesajlliwa na
kutambuliwa kisheria pindi inapopata fedha.

Pia, alisema Wizara ya Mifugo na Uvuvl
imekuwa Ikitumia vigezo mbalimbali kwa
vyama vya ushrika vya wavuvi kupata injini zd
boti, kikiwemo cha ushirika wao katika ulinzi wa
rasilimali za uvuvi na kufafanua kuwa vyama
hivyo sita vimekidhi kigezo hicho kwa kuwa
wamekuwa wakishirikiana na wizara katika
kupiga vita uvuvi haramu.

Akizungumza kwa niaba ya wabunge
kutoka majimbo yaliyotoa vyama sita vya
ushirika wa wavuvi, vilivyokabidhiwa injini za
kupachika katika boti, Mbunge wa Jimbo la
llemela, Dk. Angeline Mabula ambaye pia ni
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ia Makazi, alitaka kuwepo kwa elimu zaidi kwa

ulinda maeneo yanye mazalia ya samaki na
kuwepo uvuaji wa samaki kwa vipindi.

Dk. Angeline alisema kwa sasa wavuvi
wameelewa kuhusu uvuvi haramu, hivyo ni
vemna kulinda na kusimamia maeneo ya mazalia
ya samaki kutovamiwa na wavuvi na kuharibu
uendelevu wa uvuvi katika maeneo yao.
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Meneja Msimamizi wa Taasisi ya Elimu ya WIPAHS, Jabbir Rajan.(katlkatl), akigonganisha mikono na wakurugenzi wa :
kamp{mi ya kutengeneza na kuunganisha magari ya GF Assembing, Imran Karmal (kulia) na Ali Jawad (kushoto), baada ¢ Dk

ya kupokea msaada wa vitanda, meza na viti vya kusomea vilivyotolewa na kampuni hiyo, kwa ajili ya wanafunzi wenye :oun

mahitaji maalum wanaosoma katika shule za tasisi hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

* Mamlaka kuja kufuat

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki, am-
etangaza kwamba serikali
itaunda mamlaka itakayora-
tibu na kusimamia malisho
va mifugo na kuyatafutia
masoko mazao yanayotokana
na sekta ya mifugo. Ndaki ali-
bainisha hayo kwenye mku-
tano wa wadau wa mifugo
Salaam, na kwamba serikali
inajali maslahi ya wafugaji na
kwamba itatekeleza mawazo
va wadau wa sekta ya mifugo
katika kuboresha sekta hiyo
na kutengeneza mazingira
bora ya ufugaji, lengo iend-
elee kutoa mchango mkubwa
kwa maendeleo ya Taifa.

Waziri Ndaki amesema
serikali inafikiria kuanzisha
mamlaka  itakayosimamia
malisho na masoko ya mifugo
na mazao yake na kubainisha
kuwa mamlaka hiyo itafanya
bidii kuinua sekta hiyo pamo-

ja, kupunguza migogoro na
kuhamahama kwa wafugaji.

“Serikali itaunda mamlaka
hii na moja ya jukumu lake
kubwa ni kuaangazia mal-
isho na kutafuta masoko ya
mazao ya sekta hii ya mifugo,”
ameeleza Waziri Ndaki.

Amesema aliutumia mku-
tano huo kuwatia  moyo
na kuwahakikishia wafugaji
kwamba serikali ipo na itaen-
delea kuweka mazingira ma-
zuri kwa wafugaji kwa kuwa
inatambua mchango wao
katika maendeleo uchumi wa
taifa pamoja na kutengeneza
ajira kwa vijana.

Kaimu Mkurugenzi wa Mi-
pango na Utafiti wa Benki ya
Maendeleo ya Kilimo Tan-
zania (TADB), Mzee Kilele,
ambaye alimwakilisha Mku-
rugenzi Mtendaji wa benki
hiyo, Frank Nyabundege, ali-
wahakikishia wadau wa sekta
ya ufugaji ushirikianao ku-
toka TADB, na kwamba miku-
tano yenye malengo mazuri

ilia' masoko maza

kama huo, inaipa benki yao

fursa ya kujua, kutambua na

kuona jinsi gani inaweza ku-

wafikia wafugaji wengi zaidi

ili waweze kunufaika na fursa

zitolewazo na benki hiyo. “Hii

imekuwa fursa nzuri kwetu

kuwapo hapa. Mkutano huu
unatoa nafasi kwetu kuku-
tana na wadau wa sekta ya
mifugo na nachukua fursa
hii kuwahikishia kuwa benki
itaendelea kuongeza kasi ka-
tika kutoa mikopo pamoja na
kuongeza thamani ya mazao
va mifugo ili kuifanya kuwa
sekta imara yenye kuleta tija
kwa wafugaji wenyewe na ka-
tika kuinua uchumi wa taifa,”
alisema Kilele.

Alieleza kuwa hadi Ago-
sti mwaka huu, benki hiyo
imetoa mikopo ya moja
kwa moja kwenye sekta ya
mifugo yenye thamani ya Sh.
bilioni 23.8 na fedha hiyo im-
ewezesha AMCOs 5 kupata
ng ombe wa kisasa na kunu-
faisha, wafugaji 128. Aidha,

Yamifugo ¥

Kilele alisema benki imetoa
mikopo yenye thamani ya Sh.
bilioni 11.8 na fedha hiyo im-
ewezesha ujenzi wa viwanda
vinne vya maziwa.
“Kwa kutambua umuhimu
wa sekta hii na uhusiano
mkubwa wa kati ya sekta ya
mifugo na maziwa tuliona ni
vyema tutoe mikopo ambayo
iliwezesha ujenzi wa viwanda
vinne vya maziwa na wafu-
gaji zaidi ya 6,000 wanauza
maziwa yao kwenye viwanda
hivyo,” alieleza Kilele.
Mwenyekiti wa Umoja wa
Wafugaji Wilaya ya Karagwe
mkoani Kagera, Jackson
Kamkoto, alisema ukosefu
wa elimu kwa wafugaji, uhaba
wa maofisa ugani. uhaba wa
malisho na maji zimekuwa
changamoto kubwa zina-
zowakabili wafugaji na ku-
pendekeza serikali kuunda
chombo maalamu kitaka-
choratibu masuala hayo ili
kuongeza tija kwenye sekta
ya ufugaji.
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» HABARI MBEYA

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (kushoto), akisaidiana na Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Kituo cha Uyole jijini
humo, Dk. Edwin Chang’a, kubeba mkate wa malisho aina ya hey unaozalishwa na kituo hicho kwa ajili ya kukabiliana na matatizo ya
uhaba wa malisho kwa wafugaji hasa kipindi hiki cha kiangazi alipowatembelea hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA
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